Câu hỏi :

Vợ chồng em cưới nhau được 3 tháng vì không hợp nhau về tính cách nên cô ấy đi chung sống với người khác như vợ chồng và đã có con với người đó, khi chưa ly hôn với em. Vậy luật sư cho em hỏi như vậy có vi phạm gì không?

20161107115204-ngoai-tinh

Câu trả lời :

 Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP về xử phạt hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng:

A : Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

– Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

– Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

– Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

B : Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi sau:

– Lợi dụng việc ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người có cùng dòng máu về trực hệ.”

Có thể thấy, nếu bạn có căn cứ chứng minh rằng vợ bạn chung sống với người khác như vợ chồng, mang thai với người này mà vẫn đang tồn tại quan hệ hôn nhân hợp pháp với bạn thì bạn có thể tới cơ quan công an để tố giác về hành vi này, nếu không gây ra hậu quả nghiêm trọng thì chỉ xử lý hành chính.

Còn nếu hành vi này dẫn tới hậu quả nghiêm trọng, cụ thể ở đây là dẫn tới việc bạn và vợ bạn ly hôn thì có thể có căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 147 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

  1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.
  2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm