Câu hỏi

Mình muốn tư vấn về điều kiện kết hôn với quân đội?

Tình yêu - Điểm danh lý do vì sao bộ đội hay lấy giáo viên

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT NEWVISION. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT NEWVISION xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

  1. Cơ sở pháp lý: Luật hôn nhân và gia đình 2014.
  2. Nội dung tư vấn:

– Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

  1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
  2. a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  3. b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  4. c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  5. d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
  6. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.

Căn cứ vào quy định này thì nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

+ Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

+ Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

+  Không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Các trường hợp cấm kết hôn bao gồm:

– Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

– Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

– Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

 

Đối với việc kết hôn với sỹ quan quân đội thì sẽ do nội bộ ngành quy định, chúng tôi không có văn bản chính xác. Tuy nhiên, chúng tôi đưa ra một số điều kiện cơ bản trên thực tế khi kết hôn với sỹ quan quân đội như sau:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

+  Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

+  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Như vậy, húng tôi không thể khẳng định được việc như nào là có đủ điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội. Bởi, hoàn toàn phụ thuộc vào quá trình thẩm tra lý lịch của ngành, của từng cơ quan đơn vị. Trên đây chỉ là 1 số những quy định cơ bản.