Xin chào quý công ty Newvision Law! Tôi có một số vướng mắc mong các anh/ chị Luật sư tư vấn giúp:  Công ty tôi là chủ sở hữu của một nhãn hiệu được cấp giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu năm 2018. Vậy giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu trên đến khi nào thì hết hạn? Và khi hết hạn thì công ty tôi có được tiếp tục gia hạn nữa hay không?

dang-ki

 

Trả lời: Công ty Newvision Law tư vấn cho bạn như sau:

Văn bằng bảo hộ gồm Bằng độc quyền sáng chế, Bằng độc quyền giải pháp hữu ích, Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn, Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu và Giấy chứng nhận đăng ký chỉ dẫn địa lý.

Căn cứ theo quy định tại  Điều 93 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi bổ sung năm 2009 thì hiệu lực của văn bằng bảo hộ như sau:

– Bằng độc quyền sáng chế có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết hai mươi năm kể từ ngày nộp đơn.

– Bằng độc quyền giải pháp hữu ích có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn.

– Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết năm năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn hai lần liên tiếp, mỗi lần năm năm.

– Giấy chứng nhận đăng ký thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn có hiệu lực từ ngày cấp và chấm dứt vào ngày sớm nhất trong số những ngày sau đây:

+ Kết thúc mười năm kể từ ngày nộp đơn;

+ Kết thúc mười năm kể từ ngày thiết kế bố trí được người có quyền đăng ký hoặc người được người đó cho phép khai thác thương mại lần đầu tiên tại bất kỳ nơi nào trên thế giới;

+ Kết thúc mười lăm năm kể từ ngày tạo ra thiết kế bố trí.

– Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.

– Giấy chứng nhận đăng ký chỉ dẫn địa lý có hiệu lực vô thời hạn kể từ ngày cấp.

Như vậy, giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu của công ty bạn có hiệu lực là 10 năm kể từ ngày nộp đơn. Nếu công ty bạn muốn gia hạn cho nhãn hiệu đó thì có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, nhưng mỗi lần gia hạn là 10 năm

Để gia hạn hiệu lực của giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu thì công ty bạn phải nộp lệ phí gia hạn hiệu lực. Nếu chủ văn bằng bảo hộ không nộp lệ phí gia hạn hiệu lực theo quy định thì văn bằng bảo hộ sẽ bị chấm dứt hiệu lực.

Trình tự, thủ tục gia hạn giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu được thực hiện như sau:

Thời hạn gia hạn hiệu lực giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Căn cứ theo Điềm 20.4 b Thông tư 01/2007/TT-BKHCN:

– Để được gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục Sở hữu trí tuệ.

– Đơn yêu cầu gia hạn có thể nộp muộn hơn thời hạn quy định nêu trên nhưng không được quá 06 tháng kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực và chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp lệ phí gia hạn cộng với 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn.

Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ (mẫu 02-GHVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư 01/2007/TT-BKHCN);

– Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu);

– Giấy uỷ quyền (trường hợp nộp đơn thông qua đại diện);

– Bản sao chứng từ nộp phí, lệ phí (trường hợp nộp phí, lệ phí qua dịch vụ bưu chính hoặc nộp trực tiếp vào tài khoản của Cục Sở hữu trí tuệ)