Câu hỏi:

Chào Luật sư, cháu có một vấn đề muốn hỏi là cháu hiện tại cũng 20 tuổi và có yêu một bạn gái 16 tuổi. Trong một lần lầm lỡ cháu có quan hệ tình dục với em ấy và em ấy hoàn toàn tự nguyện nhưng em ấy lại chưa đủ 16 tuổi nên cháu xin hỏi liệu cháu có bị đi tù vì chuyện này không ak.Xin Luật sư tư vấn cho cháu với a

Quan hệ tình dục với bạn gái đủ 16 tuổi hoàn toàn tự nguyện có bị đi tù?
Quan hệ tình dục với bạn gái đủ 16 tuổi hoàn toàn tự nguyện có bị đi tù?

Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi vấn đề bạn vướng phải đến công ty Luật Newvision chúng tôi. Đại diện công ty có Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ giúp bạn tư vấn trường hợp này như sau:

Hiện nay pháp luật chỉ nghiêm cấm đối với hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi, ngay cả khi có đồng thuận tức là nếu quan hệ tình dục với người chưa đủ 16 tuổi dù có sự đồng thuận đi chăng nữa thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em.

Tuy nhiên một người được xác định là đủ 16 tuổi bắt đầu từ thời điểm sau 24h của ngày sinh nhật lần thứ 16 của người đó và theo khoa học hình sự, người đủ 16 tuổi vể cơ bản đã có một số nhận thức về các yếu tố tâm, sinh lý để chịu trách nhiệm trước hành vi quan hệ tình dục của mình.Theo quy định của pháp luật hình sự hiện hành quy định(Bộ luật hình sự năm 1999 được sửa dổi, bổ sung năm 2009) thì trường hợp này nếu quan hệ tình dục giữa bạn trai và bạn gái là quan hệ tình yêu dựa trên sự tự nguyện thì người bạn trai không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể như sau:

Thứ nhất,vì bạn trai không đe dọa hay dùng vũ lục để bắt buộc bạn gái miễn cưỡng quan hệ với mình đồng thời bạn gái đã đủ 16 tuổi nên bạn trai không phạm tội hiếp dâm theo Điều 111 và tội hiếp dâm trẻ em theo Điều 112 của Bộ luật hình sự.

Thứ hai, vì bạn trai không thủ đoạn khiến người bạn gái lệ thuộc mình phải miễn cưỡng giao cấu mà 2 người hoàn toàn tự nguyện nên bạn trai không phạm tội cưỡng dâm theo Điều 113 và cưỡng dâm trẻ em theo Điều 114 của Bộ luật hình sự.

Thứ ba, bạn trai cũng không phạm tội giao cấu với trẻ em, vì theo quy định tại Điều 115 của Bộ luật hình sự thì chỉ những người đã thành niên mà giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi mới phạm tội này trong khi bạn gái đã đủ 16 tuổi.