Độc giả gửi qua thư điện tử hỏi:

 Thưa Luật sư, hiện nay pháp luật có quy định về màu sắc của bao bì lưu chứa chất thải y tế không hay chất thải được để lẫn lộn?

quy-dinh-mau-sac-cua-bao-bi-dung-cu-thiet-bi-luu-chua-chat-thai-y-te

Luật sư trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Luật sư Newvision LawFirm xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch 58/2015/TTLT-BYT-BTNMT quy định về màu sắc bao bì, dụng cụ, thiết bị lưu chứa chất thải y tế như sau:

Màu vàng đối với bao bì, dụng cụ, thiết bị lưu chứa chất thải lây nhiễm;

Màu đen đối với bao bì, dụng cụ, thiết bị lưu chứa chất thải nguy hại không lây nhiễm;

Màu xanh đối với bao bì, dụng cụ, thiết bị lưu chứa chất thải y tế thông thường;

Màu trắng đối với bao bì, dụng cụ, thiết bị lưu chứa chất thải tái chế.

Ngoài ra thì bao bì, dụng cụ, thiết bị lưu chứa chất thải cũng có các biểu tượng cảnh báo.

Như vậy, với câu trả lời trên của Newvision LawFirm hi vọng sẽ giúp cho bạn hiểu rõ hơn về pháp luật quy định. Nếu có bất kì vấn đề thắc mắc, cần tư vấn liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6110 _ Luật sư Newvision sẽ hỗ trợ cho bạn chi tiết và kịp thời nhất.

•Liên quan: Khoảng cách thích hợp khi lựa chọn bãi chôn lấp, xử lý rác thải