Câu hỏi: 

” Chào luật sư! Luật sư cho mình hỏi là Công an có quyền đứng trước cửa nhà gọi mình ra và yêu cầu mình vô nhà lấy 1 đồ vật mà họ yêu cầu ra ngoài cho họ kiểm tra xem có phải đồ cấm không ? Sự việc cụ thể như sau:

Mình là người trong câu lạc bộ võ thuật côn nhị khúc và có đặt mua 1 côn nhị khúc về tập luyện. Hôm đó khi bưu điện vừa giao cho mình côn xong mình vào nhà thì có 2 người mặc đồ bình thường xưng là công an hình sự, họ yêu cầu mình vào nhà lấy kiện hàng mà bưu điện vừa giao cho mình để kiểm tra. Khi bóc ra họ thấy côn nhị khúc thì họ lại yêu cầu mình vào nhà lấy 1 tờ giấy để họ lập biên bản và tịch thu, mình có nói là côn không cấm sao các anh có quyền tịch thu thì họ bảo là không cấm nhưng nếu mình sử dụng để đi đánh nhau, cướp bóc thì rất nguy hiểm nên họ có quyền thu. Họ nói nếu mình không đồng ý là họ chở lên huyện làm việc. Mình không mún rắc rối nên đã giao cho họ, họ cầm côn của mình và biên bản đi không để lại cho mình một tờ giấy nào. Mình cũng không biết là công an thật không. Rất mong luật sư cho ý kiến là nếu có lần sau thì mình xử lý làm sao. 

Mong Luật sư tư vấn giúp em ạ, em cảm ơn ! “

su-dung-con
   Ảnh minh họa

Luật Sư công ty Luật Newvision xin tư vấn cho bạn như sau:

 Vì bạn cũng không thể biết rõ được rằng là đây có phải là công an thật hay không, và nếu là công an thật thì bạn cũng không nói rõ rằng là công an ở cấp nào. Tuy nhiên nếu ở đây là công an hình sự cấp huyện thì theo Điều 17 Thông tư số 28 năm 2014 quy định về công tác điều tra hình sự trong Công an nhân dân như sau:

1: Nhiệm vụ, quyền hạn của Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an cấp huyện trong hoạt động điều tra hình sự:

a) Tổ chức công tác trực ban hình sự, tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố; phân loại và chuyển ngay đến cơ quan có thẩm quyền để giải quyết; trực tiếp giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố thuộc thẩm quyền giải quyết của Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an cấp huyện;

b) Tiến hành điều tra các vụ án hình sự về các tội phạm quy định tại các chương từ Chương XII đến Chương XXII của Bộ luật Hình sự năm 1999 khi các tội phạm đó thuộc thẩm quyền xét xử của Toà án nhân dân cấp huyện (trừ các tội phạm thuộc thẩm quyền điều tra của Cơ quan điều tra của Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Cơ quan An ninh điều tra trong Công an nhân dân);

c) Kiến nghị với các ngành chủ quản, cơ quan nhà nước, tổ chức xã hội áp dụng các biện pháp khắc phục nguyên nhân, điều kiện làm nảy sinh tội phạm;

d) Kiểm tra, hướng dẫn Công an cấp xã, đồn, trạm Công an thực hiện nhiệm vụ tiếp nhận, phân loại tố giác, tin báo về tội phạm;

đ) Thanh tra việc chấp hành pháp luật về tố tụng hình sự trong quản lý giam, giữ tại Nhà tạm giữ thuộc Công an cấp huyện;

e) Tổ chức sơ kết, tổng kết công tác tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố và công tác điều tra, xử lý tội phạm của Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an cấp huyện;

g) Giải quyết khiếu nại về quyết định, hành vi tố tụng hoặc kết luận nội dung tố cáo về hành vi vi phạm pháp luật của Điều tra viên, Phó thủ trưởng Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an cấp huyện theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

Và căn cứ theo Điều 41 BLHS năm 1999 quy định về tịch thu vật, tiền trực tiếp liên quan đến tội phạm, như sau:

1. Việc tịch thu, sung quỹ nhà nước được áp dụng đối với:

a) Công cụ, phương tiện dùng vào việc phạm tội;

b) Vật hoặc tiền do phạm tội hoặc do mua bán, đổi chác những thứ ấy mà có;

c) Vật  thuộc loại Nhà nước cấm lưu hành.

2. Đối với vật, tiền bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc sử dụng trái phép, thì không tịch thu mà trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp.

3. Vật, tiền thuộc tài sản của người khác, nếu người này có lỗi trong việc để cho người phạm tội sử dụng vào việc thực hiện tội phạm, thì có thể bị tịch thu, sung quỹ nhà nước.

Ngoài ra Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã ban hành Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH12 ngày 30 tháng 10 năm 2011 quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ. Theo đó, vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ theo quy định tại Khoản 4, Điều 3 Pháp lệnh này. Mặt khác, theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tu liên tịch 06/2013/TTLT/BVHTTDL-BCA quy định trang bị, quản lý, sử dụng vũ khí thể thao trong tập luyện và thi đấu thể thao thì “côn nhị khúc” cũng không còn được coi là một vũ khí thô sơ (vũ khí thể thao).

⇒ Như vậy, côn của bạn không dùng vào việc phạm tội và cũng không thuộc vật nhà nước cấm lưu hành và việc tịch thu này cũng không đúng thẩm quyền của công an hình sự cấp huyện. Theo quy định mới nhất của pháp luật thì “ côn nhị khúc” không được coi là vũ khí thô sơ. Vì vậy bạn có thể khiếu nại về hành vi trên để được nhà nước bảo vệ quyền lợi cho bạn. Viết đơn khiếu nại lên công an cấp huyện nơi mà bạn cho là 2 người đó làm việc.