Câu hỏi :

Luật sư cho em hỏi em muốn lấy chồng trong ngành công an. Nhưng có thắc mắc như này mong luật sư giải đáp.

Mẹ em theo đạo phật thì em có được kết hôn với người trong ngành công an không? Bản thân em là giáo viên tiểu học, là đảng viên, lý lịch trong sạch. Gia đình thì chấp hành đúng chủ trương chinh sách của Nhà Nước.Chỉ có mẹ là theo đạo phật

dich-vu-ly-hon-12

Câu trả lời :

Luật sư tư vấn:

  • Căn cứ pháp lý: Theo Luật hôn nhân và gia đình 2014

Điều kiện kết hôn:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Các trường cấm kết hôn:-

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;-

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;-

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Ngoài ra do có những đặc thù riêng về vấn đề bí mật và an ninh quốc gia, trước khi kết hôn với người trong ngành công an bạn và gia đình bạn sẽ phải thẩm tra lý lịch ba đời về các điều kiện cơ bản:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

+ Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng tùy thuộc vào văn bản nội bộ ngành công an. Bạn nên liên hệ trực tiếp với đơn vị nên hiện tại người yêu bạn để được biết thông tin chính xác về trường hợp của mình. Phòng Tổ chức cán bộ có trách nhiệm tiến hành thẩm tra lý lịch, xác minh người mà chiến sỹ công an dự định kết hôn và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc. Sau khi thẩm định lý lịch, phòng tổ chức cán bộ ra quyết định có cho phép kết hôn hay không.

Như vậy khẳ năng cao bạn có thể kết hôn với người trong ngành công an vì bạn và gia đình bạn có lý lịch trong sạch. Ngoài ra mẹ của bạn theo đạo phật mà đạo phật không nằm trong những đạo mà cấm kết hôn với công an.