CÂU HỎI CỦA ĐỘC GIẢ:

Em trai tôi thích bóng đá và nó đã tìm hiểu trên mạng internet về trang cá độ bóng đá M88.BET. Sau khi đăng kí và có tài khoản trên trang cá độ bóng đá M88.BET thì em trai tôi đã chuyển tiền qua thẻ ATM 2 lần, lần 1 là 100 triệu, lần 2 là 150 triệu, tổng 2 lần là 250 triệu để cá độ bóng đá qua mạng. Như tôi được biết thì cá độ bóng đá qua mạng có thể bị phạt tù. Xin hỏi Luật Sư nếu em tôi bị phát hiện cá độ bóng đá qua mạng thì nó bị xử phạt như thế nào?

Trân thành cảm ơn Luật Sư !

LUẬT SƯ TRẢ LỜI

Cảm ơn bạn đã gửi cho chúng tôi những thắc mắc bạn vướng phải. Đại diện công ty Luật Newvision Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ tư vân, giải đáp tắc mắc của bạn về vấn đề cá độ bóng đá có thể bị đi tù hay không

Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 tại Điều 248 và Điều 249 Bộ luật hình sự của Hội Đồng Thẩm Phán tòa án nhân dân tối cao có quy định rằng: “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích thắng thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc các cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Vậy nên hành vi cá độ bóng đá qua mạng cũng được coi là hành vi đánh bạc trái phép .Và số tiền mà em trai bạn tham gia cá độ bóng đá là 250 triệu đồng thì căn cứ vào điều b khoản 2 điều 248 của Bộ Luật hình sự 1999 về tội đánh bạc thì em trai bạn có thể bị phạt ngồi tù đến 07 năm

Theo điều 248 của Bộ Luật hình sự có quy định về tội đánh bạc như sau :

1.Người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào thắng thua bằng tiền hay có những vật chất có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội trạng này hoặc vi phạm tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì sẽ bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng và tiến hành cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Hành vi phạm tội bị phạt từ hai năm đến bảy năm nếu rơi vào các trường hợp sau:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Tóm lại: Nếu em trai bạn bị phát hiện hành vi cá độ bóng đá qua mạng với số tiền cá độ lên tới 250 triệu đồng thì em bạn sẽ bị phạt tiền từ ba triệu đến ba mươi triệu và sẽ bị xử phạt tù lên tới 07 năm

Trân trọng !