LUẬT DÂN SỰ

Nhận định của Luật sư về phát ngôn của nhà sư Thích Thanh Toàn

Luật sư cho biết, nếu sư Toàn không hề có tài sản thừa kế, không kinh doanh gì trong thời gian tu tập mà có sinh lời, tài sản mua bằng tiền cúng dường, tiền công đức của Phật tử, thì số tiền đó thuộc về sư Toàn hay của chùa? Thạc sĩ. Luật sư Nguyễn Đức Hùng – Phó Giám đốc Công ty Luật TNHH TGS –  Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội. Theo quy định của pháp luật thì các nhà tu hành...

LUẬT ĐẤT ĐAI

Thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho con

Vợ chồng tôi có 1 mảnh đất thổ cư từ 1930, nay muốn trao lại cho hai con thì vợ chồng tôi phải chịu những kinh phí nào? Cấp sổ đỏ năm 1993, muốn chuyển đổi toàn bộ sang đất thổ cư thì có mất tiền không? Thưa luật sư, bố mẹ muốn chuyển quyền sử dụng đất cho con thì sẽ phải làm thủ tục như thế nào? Trường hợp cấp sổ đỏ năm 1993, nếu giấy chứng nhận ghi cấp cho hộ gia...

LUẬT HÔN NHÂN

Ly hôn đơn phương khi chồng đang thi hành án

Tình huống: Luật sư cho mình hỏi: Chồng mình đang thi hành án thì vợ có quyền làm đơn ly hôn đơn phương không? và phí án có nhiều không ạ? nợ của 2 vợ chồng thì vợ phải trả hết ạ? Trả lời: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, việc ly hôn phải đáp ứng các điều...

LUẬT SHTT

Hồ sơ, thủ tục đăng ký bản quyền tác giả chuẩn nhất

Sản phẩm trí tuệ trong cuộc sống ngày càng có vai trò và giá trị và cá nhân, tổ chức cũng nhận thức được tầm quan trọng trong việc bảo hộ sản phẩm trí tuệ của mình. Việc đăng ký bản quyền tác giả đối với tác phẩm là giải pháp được đa phần tác giả, chủ sở hữu thực hiện để bảo vệ sản phẩm của mình. Dưới đây, Luật TGS sẽ hướng dẫn chi tiết về hồ sơ, thủ tục đăng ký quyền...

LUẬT LAO ĐỘNG

Quy định về hợp đồng lao động với người đã nghỉ hưu

Câu hỏi tình huống:Về hợp đồng lao động đối với người nghỉ hưu Tháng 11/2011, sau khi đã nghỉ  hưu, ông Nguyễn Văn H. ký hợp đồng lao động làm việc tại Văn phòng Công ty cổ phần QN. Bản hợp đồng được in sẵn theo mẫu (ban hành kèm theo Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội). Hợp đồng này được hai bên ký vào ngày 14/11/2011, có giá trị trong 3 tháng, tức là đến hết ngày 14/2/1012...

DOANH NGHIỆP

Cửa hàng kinh doanh thời trang nhỏ lẻ có phải đăng ký giấy phép kinh doanh ?

Câu hỏi: Tôi muốn mở 1 cửa hàng thời trang mang thương hiệu riêng nhỏ, lẻ nhưng không biết có phải đăng ký giấy phép kinh doanh không ạ? Và đây là thương hiệu riêng thì có cần đăng ký bảo hộ không ạ ? Trả lời: Căn cứ theo Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh là cá nhân tự mình thực hiện...

1
Bạn cần hỗ trợ?