Độc giả gửi thư hỏi:

Nội dung yêu cầu tư vấn: Thưa luật sư, hiện nay các hành vi ép buộc người khác sử dụng thuốc lá hoặc tiếp thị sản phẩm này bị xử lý như thế nào?

>>Xem thêm: Ném đầu thuốc lá xuống đường, bạn bị phạt 1 triệu đồng

 

xu-ly-hanh-vi-ep-nguoi-khac-hut-thuoc-hoac-tiep-thi-thuoc-la

Luật sư trả lời:

Tại Điều 27 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định việc vi phạm quy định về phòng chống tác hại của thuốc lá, cụ thể:

“Điều 27. Vi phạm quy định khác về phòng, chống tác hại của thuốc lá

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi khuyến khích, vận động người khác sử dụng thuốc lá.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng hình ảnh thuốc lá trên báo chí, xuất bản phẩm dành riêng cho trẻ em;

b) Ép buộc người khác sử dụng thuốc lá;

c) Không đưa nội dung phòng, chống tác hại của thuốc lá vào kế hoạch hoạt động hằng năm, không quy định cấm hút thuốc lá tại nơi làm việc vào quy chế nội bộ.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng tên, nhãn hiệu và biểu tượng thuốc lá với sản phẩm, dịch vụ khác;

b) Tiếp thị thuốc lá trực tiếp tới người tiêu dùng dưới mọi hình thức;

c) Chậm nộp khoản đóng góp bắt buộc theo quy định của pháp luật;

d) Khai sai dẫn đến nộp thiếu khoản đóng góp bắt buộc theo quy định của pháp luật.

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Thực hiện hoạt động tài trợ dưới bất kỳ hình thức nào, trừ trường hợp được phép theo quy định của pháp luật;

b) Trốn, gian lận khoản đóng góp bắt buộc theo quy định của pháp luật.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc thu hồi sản phẩm đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều này;

b) Buộc hoàn trả số tiền lãi đối với khoản chênh lệch do kê khai sai hoặc khoản tiền nộp chậm đối với hành vi quy định tại Điểm c và Điểm d Khoản 3 Điều này;

c) Buộc hoàn trả số tiền do trốn, gian lận khoản đóng góp bắt buộc đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều này.”

Như vậy dựa vào quy định của pháp luật thì đối với câu hỏi của bạn thì người thực hiện hành vi ép buộc người khác sử dụng thuốc lá hoặc tiếp thị sản phẩm này bị xử lý theo Điểm b Khoản 2 Điều 27 Điểm b Khoản 3 Điều 27 Nghị định 176/2013/NĐ-CP

Mọi vấn đề thắc mắc liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 8698 để được Luật sư hỗ trợ nhanh nhất