Câu hỏi của đọc giả :

Hiện nay, anh trai đã bị tòa tuyên mất năng lực hành vi dân sự. Anh trai tôi đã ngoài 30 tuổi nên gia đình muốn lấy vợ cho anh và cũng có người đồng ý gả cho anh tôi. Luật sự cho tôi hỏi, việc anh trai tôi bị mất năng lực hành vi dân sự thì pháp luật có  cấm anh trai tôi kết hôn hay không?

Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn nhanh cho bạn như sau :

tu-van-ly-hon

Mất năng lực hành vi dân sự có được kết hôn không

Theo khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về  các hành vi bị cấm kết hôn như sau :

  • Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  • Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
  • Yêu sách của cải trong kết hôn;
  • Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
  • Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
  • Bạo lực gia đình;
  • Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi, mua bán người, bóc lột sức lao động,

Theo quy định trên thì pháp luật không cấm kết hôn trong trường hợp anh trai bạn bị mất năng lực hành vi dân sự, tuy nhiên căn cứ theo điểm c khoản 1 điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về  Điều kiện kết hôn thì anh trai bạn không đủ điều kiện để kết hôn nên sẽ không thể kết hôn được trong trường hợp này.