Câu hỏi

Ba tôi mới tổ chức ghi lô, đề được hơn 1 tháng thì bị công an Phường ập vào bắt quả tang. Đến ngày hôm sau công an phường đã mang tất cả hồ sơ, giấy tờ mang lên trên công an Quận để giải quyết và số tiền công an thu giữ được là 15 triệu đồng. Vậy cho tôi hỏi với hành vi và số tiền như vậy thì ba tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Rất mong công ty có thể giải quyết sớm giúp tôi.Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: H.K.T

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty chúng tôi, thay mặt công ty TNHH Newvision Law Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ tư vấn và giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo quy định của pháp luật thì hành vi làm chủ lô, đề là hành vi đánh bạc trái phép, hành vi mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng. Đây là nội dung được quy định trong Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

loto

          Đánh bạc được hiểu là nhiều người (ít nhất từ 02 người trở lên) cùng tham gia thực hiện hành vi dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật. Các hình thức đánh bạc có thể là đánh bài, tổ tôm, xóc đĩa, đánh ba cây, chơi cua cá, cá độ bóng đá…

Đối với hành vi đánh bạc trái phép nếu chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị xử lý vi phạm hành chính theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP nêu trên.

  Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an  toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình tại Điều 26 quy định về Hành vi đánh bạc như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a)Làm chủ lô, đề;

b)Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c)Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d)Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

Như vậy theo thông tin mà bạn cung cấp thì hành vi của ba bạn thuộc điểm a khoản 5 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP và sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng và sẽ chịu thêm hình phạt bổ sung (khoản 6 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP) là tịch thu toàn bộ phương tiện sử dụng vào việc ghi lô, đề và bị tich thu toàn bộ số tiền 15 triệu đồng.

Trân trọng !