Câu hỏi:

Thưa Luật sư! Em tôi hôm qua đi xe máy không đội mũ bảo hiểm khi thấy chốt Cảnh sát giao thông em tôi quay đầu xe chạy với tốc độ cao vô tình tông vào người đi đường gây hậu quả gãy chân họ. Vậy hành vi quay đầu xe để tránh cảnh sát giao thông sau đó đi ngược chiều tông ngã và gãy chân 1 người đi đường thì có phạm tội gì không?

Trả lời:

Với câu hỏi trên của bạn, Newvision Law xin đưa ra ý kiến, tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 thì hành vi điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm khi thấy CSGT quay đầu xe chạy với tốc độ cao vô tình tông vào người đi đường làm ngã và gãy chân họ thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ”. Cụ thể:

“1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ) Làm chết 02 người;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%:

g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Như vậy, ngoài việc bị xử lý về hình sự, người có hành vi nêu trên còn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại về dân sự do hành vi của mình gây ra và bị xử phạt hành chính về hành vi vi phạm giao thông của mình.

Mọi vấn đề thắc mắc liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật hình sự 1900.8698 để được Luật sư tư vấn chi tiết