Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi mới mua lại một cơ sở sản xuất nước uống đóng chai (không thay đổi tên công ty, địa chỉ và quy trình sản xuất). Cơ sở này trước kia đã được cấp giấy chứng nhận là cơ sở có đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm
Vậy nay, nếu tôi đã mua lại cơ sở sản xuất trên thì tôi phải làm gì, có thể xin đổi không hay bắt buộc phải xin cấp đổi giấy chứng nhận khác? Xin luật sư tư vấn cho tôi. Cảm ơn luật sư!

Cấp đổi giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm
Cấp đổi giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm

Trả lời:

Chào bạn, với thắc mắc của bạn, công ty Luật Newvision Law xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Như bạn đã trình bày ở trên thì bạn đã mua lại một cơ sở sản xuất nước uống đóng chai và cơ sở đó đã được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm. Tuỳ vào từng trường hợp mà bạn có thể xin thay đổi hoặc phải xin cấp lại giấy chứng nhận đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm.

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 26/2012/TT-BYT ngày 30/11/2012

Nếu giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm còn thời hạn thì có thể được cấp đổi khi thay đổi tên doanh nghiệp, hoặc/ và đổi chủ cơ sở (trường hợp của bạn), thay đổi địa chỉ nhưng không thay đổi vị trí và toàn bộ quy trình sản xuất kinh doanh thực phẩm.

Để xin cấp đổi, bạn phải gửi một bộ hồ sơ đến Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đề nghị đổi Giấy chứng nhận: (Theo Mẫu 4 ban hành kèm theo Thông tư 26/2012/TT-BYT);
  • Bản sao có xác nhận của cơ sở Biên bản thẩm định gần nhất;
  • Giấy chứng nhận (Bản gốc);
  • Văn bản hợp pháp thể hiện sự thay đổi (Bản sao công chứng) ;
  • Giấy xác nhận đủ sức khoẻ, tập huấn kiến thức về an toàn vệ sinh thực phẩm của chủ cơ sở mới (Bản sao có xác nhận của cơ sở).

Trong thời gian 7 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ xin cấp đổi Giấy chứng nhận, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm cấp đổi Giấy chứng nhận cho cơ sở; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản cho cơ sở lý do không cấp đổi Giấy chứng nhận.

Trên đây là ý kiến tư vấn của công ty chúng tôi với trường hợp của bạn, nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp.

Trân trọng!