Tư vấn luật đất đai

Quy định xử phạt hành vi di chuyển, làm sai lệch mốc chỉ giới sử dụng đất

Quy định xử phạt hành vi di chuyển, làm sai lệch mốc chỉ giới sử dụng đất

Độc giả gửi qua thư điện tử hỏi: Nội dung yêu cầu tư vấn: Thưa Luật sư, hiện nay pháp luật quy định xử phạt như thế nào đối với các hành vi di chuyển, làm sai lệch mốc chỉ giới sử dụng đất hoặc làm hư hỏng mốc địa giới hành chính? Luật sư trả lời: Điều 27 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định xử phạt đối với những hành vi vi phạm quy định về quản lý chỉ giới sử dụng đất, mốc địa...

Chi tiết »

Từ ngày 05/12/2017, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong hộ gia đình

Từ ngày 05/12/2017, sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong hộ gia đình

Câu hỏi: Tôi có được biết là từ ngày 05/12/2017, trên sổ đỏ sẽ ghi tên các thành viên trong gia đình. Như vậy tức là từ ngày 05/12/2017 tất cả các thành viên trong gia đình tôi sẽ được đứng tên trên sổ đỏ? Tôi xin chân thành cảm ơn. Trả lời: Trước tiên xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Newvision Law! Câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau: Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định...

Chi tiết »

Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền thu hồi đất?

Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền thu hồi đất?

Độc giả gửi qua thư điện tử hỏi: Thưa Luật sư, hiện nay pháp luật quy định những cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền thu hồi đất? Luật sư trả lời: Căn cứ tại Điều 66 Luật đất đai 2013 quy định như sau: “1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây: a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức...

Chi tiết »

Xử lý đối với trường hợp tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất rừng

Xử lý đối với trường hợp tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất rừng

Độc giả gửi qua thư điện tử hỏi: Thưa Luật sư, hiện nay tình trạng tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất rừng đặc biệt là đất rừng phòng hộ sang các loại đất khác đang gây ra những hậu quả nghiêm trọng. Vậy pháp luật xử lý như thế nào đối với các trường hợp tự ý chuyển mục đích sử dụng đất rừng không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép? Luật sư trả lời: Việc tự ý...

Chi tiết »

Bồi thường thiệt hại đối với cây trồng, vật nuôi khi thu hồi đất

Bồi thường thiệt hại đối với cây trồng, vật nuôi khi thu hồi đất

Câu hỏi:  ” Thưa luật sư, tôi xin hỏi khi thu hồi đất mà có thiệt hại đối với cây trồng , vật nuôi thì có được đền bù hay không, nếu được thì đền bù như thế nào? Xin cảm ơn ! “ » Xem thêm: Xử lý trường hợp tổ chức bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường về đất   Luật sư Newvision Law xin tư vấn cho bạn như sau: Khi thu hồi đất, nếu có thiệt hại đối với...

Chi tiết »

Thu hồi đất trái thẩm quyền

Thu hồi đất trái thẩm quyền

Câu hỏi: ” Gia đình tôi có 500 m2 đất được khai hoang từ những năm 1990, có nộp thuế đầy đủ theo quy định, nhưng hiện nay chính quyền xã yêu cầu thu hồi đất để giao cho hộ gia đình khác làm kinh tế mà không bồi thường bất cứ gì. Vậy luật sư cho tôi hỏi, UBND xã có được thu hồi đất của gia đình tôi hay không và tôi phải làm gì tiếp theo? Rất mong Luật sư tư vấn...

Chi tiết »

Mức xử phạt đối với hành vi lấn, chiếm đất

Mức xử phạt đối với hành vi lấn, chiếm đất

Câu hỏi: ” Luật sư cho tôi hỏi, hành vi lấn chiếm đất bị xử phạt như thế nào ? “ » Xem thêm: Tranh chấp đất đai khi không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất Trả lời: Luật sư Newvision Law xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Thứ nhất: về bản chất của hành vi lấn và chiếm đất Căn cứ tại Điều 3 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP...

Chi tiết »

Điều kiện để cá nhân nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam

Điều kiện để cá nhân nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam

Hiện nay các quy định mới của Luật Nhà ở 2014 đã cho phép các cá nhân nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam, qua đó tạo nhiều điều kiện thuận lợi cho họ làm ăn và sinh sống. Tuy nhiên, cá nhân nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam (trường hợp không phải nhà đầu tư) vẫn còn nhiều hạn chế so với cá nhân trong nước.   Cụ thể tại điểm c khoản 1 Điều 159 Luật nhà ở 2014...

Chi tiết »

Điều kiện và thủ tục tách thửa đất theo quy định – Công ty Luật TGS

Điều kiện và thủ tục tách thửa đất theo quy định – Công ty Luật TGS

Một độc giả có đặt câu hỏi: “Tôi có 1 mảnh đất diện tích là 480m2. Thửa đất đó tôi đứng tên chủ hộ, bây giờ tôi có nhu cầu tách thửa đất đó thành 5 thửa để chia cho các con.  Vậy tôi muốn hỏi nếu tách thửa nhưng không sang tên cho các con mà vẫn do tôi đứng tên chủ hộ thì có được phép tách thửa hay không? “ »Xem thêm: Hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất,...

Chi tiết »

Chủ tịch ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền gì trong xử phạt hành chính về đất đai?

Chủ tịch ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền gì trong xử phạt hành chính về đất đai?

Theo Điều 31 Nghị định 102/2014/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính về đất đai quy định thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính như sau:   Ảnh minh họa 1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền: − Phạt cảnh cáo; − Phạt tiền đến 5.000.000 đồng; − Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định...

Chi tiết »

Trường hợp tổ chức bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường về đất

Trường hợp tổ chức bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường về đất

Theo điều 12 Thông tư 37/2014/TT-BTNMT về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất quy định về việc xử lý trường hợp tổ chức bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường về đất như sau:   Ảnh minh họa − Khi Nhà nước thu hồi đất của tổ chức mà bị thiệt hại về tài sản do Nhà nước giao quản lý sử dụng; phải di dời đến cơ sở mới thì được sử dụng tiền bồi...

Chi tiết »

Mức xử phạt đối với trường hợp không đăng ký đất đai

Mức xử phạt đối với trường hợp không đăng ký đất đai

Theo Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính về đất đai quy định mức xử phạt đối với trường hợp không đăng ký đất đai như sau:   1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng − Áp dụng đối với hành vi không đăng ký đất đai lần đầu. 2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng − Áp dụng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a,...

Chi tiết »

Mức xử phạt đối với hành vi cản trở việc sử dụng đất của người khác

Mức xử phạt đối với hành vi cản trở việc sử dụng đất của người khác

Theo Điều 11 nghị định 102/2014/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính về đất đai quy định mức xử phạt đối với hành vi  cản trở việc sử dụng đất của người khác như sau: –  Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng tại khu vực nông thôn, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng tại khu vực đô thị đối với hành vi đưa chất thải, chất độc hại, vật liệu xây dựng hoặc các vật khác lên thửa...

Chi tiết »

Giải quyết phát sinh về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Giải quyết phát sinh về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Theo Điều 51 Luật đất đai số 45/2013/QH13 quy định giải quyết phát sinh về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất sau khi Luật này có hiệu lực thi hành như sau: –  Đối với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định, phê duyệt trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì phải rà soát, điều tra bổ sung để điều chỉnh quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cho phù hợp...

Chi tiết »

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Theo Điều 105 Luật đất đai năm 2013 quy định thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau: Ảnh minh họa − Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho tổ chức, cơ sở tôn giáo; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn...

Chi tiết »

1
Bạn cần hỗ trợ?